เมืองทองซิตี้โฮม 3 - เว็บบอร์ด
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ใครใช้ อินเตอร์เน็ตความเร็วสูงของ TOT แล้วมีปัญหาบ้างคะ?

3 posters

Go down

ใครใช้ อินเตอร์เน็ตความเร็วสูงของ TOT แล้วมีปัญหาบ้างคะ? Empty ใครใช้ อินเตอร์เน็ตความเร็วสูงของ TOT แล้วมีปัญหาบ้างคะ?

ตั้งหัวข้อ  mini 11/9/2009, 22:43

คือว่าเหมือนว่าหมู่บ้านเราจะใช้ โทรศัพท์ขอ งTT&T ไม่ได้หรือเปล่าคะ?
เพราะว่าใจจริงอยากเปลีย่นเป็นของ TT&T มาก
internet ของ TOT ห่วยมาก ติดตั้ง 3 เมก แต่พอเช็คกับเวบแล้วความเร็วที่ปล่อยมาไม่ถึง 1เมก
แล้วจากการอ่านกระทู้ของคนอื่น ก็มีความคนที่ใช้เป็นแบบนี้ค่ะ (ที่ กทม.) แล้วพอแจ้ง TOT ไปก็ไม่เกิดอะไรขึ้น
ว่าจะโทรไปหา TOT ดูแล้วแจ้งปัญหาค่ะ แต่ก็อยากจะถามก่อนว่า ใครเจอปัญหาแบบนี้บ้าง ?
มันเป็นที่ TOT หรือว่าเป็นที่อะไรได้บ้าง ใครพอจะมีความรู้ก็ช่วยหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ตรวจสอบความเร็วอินเตอร์เนตได้ที่

http://speedtest.adslthailand.com/

mini

ขึ้นไปข้างบน Go down

ใครใช้ อินเตอร์เน็ตความเร็วสูงของ TOT แล้วมีปัญหาบ้างคะ? Empty Re: ใครใช้ อินเตอร์เน็ตความเร็วสูงของ TOT แล้วมีปัญหาบ้างคะ?

ตั้งหัวข้อ  Snow Prince34 12/9/2009, 00:04

บ้านเราใช้ TT&T นะ ก้ไม่ค่อยมีปัญหานิ
เร็วใช้ได้ 3เมกเหมือนกันแต่กว่าจะขอได้ต้องตื๊อมากๆๆๆๆๆๆ หลายรอบเหมือนกัน

Snow Prince34

ใครใช้ อินเตอร์เน็ตความเร็วสูงของ TOT แล้วมีปัญหาบ้างคะ? Empty Re: ใครใช้ อินเตอร์เน็ตความเร็วสูงของ TOT แล้วมีปัญหาบ้างคะ?

ตั้งหัวข้อ  mini 12/9/2009, 07:55

ใช้ TT&T หรอคะ
ถ้าใช้ได้ก็น่าจะเปลี่ยนเป็น Maxnet จะดีกว่าเนอะ
ขอบคุณค่ะ

mini

ตั้งหัวข้อ  mini 12/9/2009, 07:56

แล้วถ้าจะขอให้นี่ ต้องไปที่ไหนแล้วก็ทำยังไงบ้างอะคะ

mini

ตั้งหัวข้อ  nick_bs 14/9/2009, 12:52

ที่ Internet ของ TOT ช้ามีสาเหตุที่เป็นไปได้ดังนี้ครับ
1) สายโทรศัพท์ (Drop Wire, สายจากหน้าบ้านเราถึงตู้กระจายสาย) อาจอยู่ในสภาพเก่า หรือมีสัญญาณรบกวนในคู่สาย จนทำให้ส่ง/รับ ข้อมูลไม่ได้ตามมาตราฐาน
วิธีตรวจสอบ: ลองยกหูโทรศัพท์ฟังดูก็ได้ครับ ว่ามีสัญญาณรบกวนหรือไม่ เช่น มีเสียงเพลงแถมมาด้วย, มีเสียงค๊อกแค๊ก เป็นต้น
วิธีแก้ไข: แจ้งให้ TOT ในพื้นที่ให้มาซ่อม โดยขอเปลียนสายโทรศัพท์ Drop Wire ให้ใหม่ครับ

2) อุปกรณ์ DSLAM หรืออุปกรณ์ที่ใช้ในการแยกสัญญานจากสายโทรศัพท์ จากส่วนที่ให้บริการสัญญานโทรศัพท์และอินเทอร์เน็ตออกจากกัน (มันติดตั้งอยู่ที่ชุมสายโทรศัพท์) มีการใช้งานที่หนาแน่นจนทำให้ internet ช้า
วิธีตรวจสอบ: ลองใช้ในเวลาอื่นที่คิดว่าไม่มีใครใช้ internet มาก เช่น หลังเที่ยงคืนไปแล้ว (ช่วงหัวค่ำถึงสองทุ่มจะมีปริมาณคนใช้มากครับ) ลองทดสอบ speed ดูว่าเร็วขึ้นไหม?? ถ้าเร็วขึ้นแสดงว่า DSLAM ตัวที่คุณใช้อยู่มัน overload กรณีที่มีคนใช้ร่วมกันจำนวนมากๆ ครับ
วิธีแก้ไข: เปลี่ยนไปใช้ของผู้ให้บริการเจ้าอื่น (ของ TT&T น่าจะดีกว่า TOT)

3) ความยาวของสายโทรศัพท์ (Drop Wire) จากชุมสายโทรศัพท์ถึงบ้านคุณมีความยาวเกินไป (เกินมาตราฐานของ ADSL-Hi Speed)
ถ้ายิ่งอยู่ใกล้ชุมสายโทรศัพท์ก็จะได้สัญญาณ internet ที่เร็วกว่าคนที่อยู่ไกลออกไปครับ

Surprised Surprised

ถ้าจะขอ TT&T MaxNet ก็ใช้วิธีตาม link นี้ครับ https://muengthongcityhome3.thai-forum.net/forum-f4/topic-t10.htm

nick_bs

: 47

ขึ้นไปข้างบน